Không có chứng minh thư có đăng kí xe chính chủ được không?

Theo nghị định mới, người đăng kí xe hoặc đến làm thủ tục trao tặng xe sẽ không cần mang theo chứng minh thư và sổ hộ khẩu nữa.

Không có chứng minh thư có đăng kí xe chính chủ được không?
Không có chứng minh thư có đăng kí xe chính chủ được không?

Từ tháng 11, đi đăng kí xe không cần mang chứng minh thư

Mới đây, Nhà nước đã công bố Nghị Quyết 112/NQ-CP về việc đơn giản hóa thủ tục hành chính, tức là giảm các khoản nộp giấy tờ công dân đối với các cơ quan chức năng quản lý nhà nước của Bộ Công An. Theo đó, từ giờ người đăng ký xe sẽ không cần mang theo một số giấy tờ khi làm thủ tục đăng ký, quản lý phương tiện giao thông.

Theo Điều 9 Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 4-4-2014 của Bộ Công an, người làm thủ tục đăng ký, xin cấp biển số xe, bán cho tặng xe sẽ không cần phải xuất trình sổ hộ khẩu và giấy tờ ủy quyền với nhân thân trong cùng 1 hộ khẩu, ngoài ra cũng không yêu cầu xuất trình chứng minh thư.

Hiện tại, nghị quyết vẫn đang được thử nghiệm, trong tương lai có thể sẽ sửa đổi, bổ sung hoặc hủy bỏ một số thủ tục hành chính đã được nêu trong danh sách phê duyệt. Văn bản đã được ban hành đến các cơ sở của Bộ Công An và bắt đầu thực thi theo quy chế mới.

Nguồn banxehoi.com

Không có chứng minh thư có đăng kí xe chính chủ được không?
Rate this post